Mỗi loại trà một công dụng làm đẹp

tiểu li

Trà là một trong những loại thức uống số một từ thiên nhiên với những công dụng tuyệt vời cho sức khoẻ. Cùng điểm qua những loại trà thảo mộc thông dụng sau đây và chọn cho mình loại trà phù hợp nhất nhé!

Theo Dân trí, Mỹ phẩm

Trà hoa cúc

Trà hoa cúc chứa nhiều hợp chất có lợi cho hệ miễn dịch, giúp chúng mình tăng cường sức đề kháng chống lại các loại bệnh. Trà hoa cúc được biết đến trước hết ở Ai Cập thời cổ với tác dụng thư giãn và làm đẹp cho phái nữ.

Dần dần, khoa học ngày nay đã nghiên cứu và phát hiện hàng loạt tính năng độc đáo khác của hoa cúc như chữa đau lưng, làm giảm cơn đau bụng… Đặc biệt, bạn nào hay bị say tàu xe thì có thể dùng trà hoa cúc để cảm thấy dễ chịu hơn khi đi du lịch đấy!

Trà xanh

Không phải bàn cãi nhiều về lợi ích của trà xanh bạn nhỉ!? Có thể nói Trà xanh là nhân vật nổi tiếng nhất trong gia đình nhà trà đấy.

Với ưu điểm dễ uống, dễ làm và rất nhiều công dụng tốt cho sức khoẻ và sắc đẹp, trà xanh từ lâu đã được người Châu Á, đặc biệt là người Trung Quốc ưu ái. Trà xanh giúp tăng cường sự chuyển hoá chất, hỗ trợ cho quá trình tìm lại vòng eo của XX nè! Ngoài ra, với một lượng lớn chất chống oxi hoá, trà xanh còn giúp phòng bệnh ung thư và làm đẹp cho da mà điển hình là đầy lùi sự lão hoá đó nha!

Trà trắng

Nghe cái tên có vẻ lạ lạ với teen nhỉ? Nhưng thật ra trà trắng đã được dùng từ rất lâu rồi. Và một điều đáng ngạc nhiên là trà trắng mới là loại trà chứa nhiều chất chống oxi hoá nhất (nhiều hơn cả trà xanh luôn!).

Vì vậy, ngoài những công dụng chống lão hoá như trà xanh, trà trắng còn biết đến với công dụng ngăn ngừa các bệnh về răng miệng. Nhiều nghiên cứu cho thấy việc uống trà trắng còn giúp bảo vệ bạn trước những căn bệnh về đường ruột.

Trà bạc hà

Điểm nổi bật nhất là hương thơm dễ chịu giúp cho người dùng cảm thấy sảng khoái và thư giãn. Ngoài đặc điểm nói trên thì trà bạc hà còn rất tốt cho người bệnh khó thở, với các XX hay bị đau bụng, với các XY chơi thể thao hay bị đau cơ… Bạc hà cũng là người bạn tốt trong việc chống lại chứng mất ngủ nữa đấy!

Trà gừng

Có lẽ chẳng xa lạ gì với chúng mình khi mà mỗi lần đau bụng, khá nhiều teen được mẹ pha cho ly trà gừng âm ấm uống để thấy dễ chịu hơn. Các nhà khoa học đã tìm ra được lợi ích của trà gừng không chỉ dừng lại ở việc chữa đau bụng mà còn giúp chống nôn mửa khi say xe, giúp giảm đau khớp xương. Với teen chúng mình thì công dụng phổ biến nhất của trà gừng dùng để giải cảm nhỉ? ^^

Trà cam thảo

Thêm một loại trà thảo mộc với vị ngọt tự nhiên dìu dịu giúp chúng mình thư giãn khi bị stress. Ngoài ra, cam thảo còn giúp mình chữa chứng đau cổ họng đáng ghét này, giúp chúng mình đánh bay cơn đau đầu chóng mặt này. Đáng chú ý hơn là trà cam thảo có thể giúp chúng mình giảm đói bụng đó! (những ai đang có kế hoạch giảm cân hãy ghi món này vào thực đơn nhé!)

Mỗi loại trà đều có công dụng riêng của nó, teen hãy lựa chọn và dùng với liều lượng vừa đủ để có một cơ thể khoẻ mạnh nhé!